Tư vấn điều kiện vệ sinh an toàn thực phẩm trong chợ

  1. Định nghĩa

    Chợ” là nơi để mọi người đến mua, bán theo những ngày, buổi nhất định.

    An toan thuc pham cho

  2. Vì sao các chợ phải đảm bảo vệ sinh an toàn thực phẩm (VSATTP)?

    Đảm bảo những vật dụng chứa đựng, kệ, khu vực buôn bán phải đúng các tiêu chuẩn vệ sinh an toàn thực phẩm, hạn chế các mối nguy hại từ ngoài vào trong thực phẩm hoặc sản phẩm được bày bán, giữ được chất lượng của sản phẩm hoặc thực phẩm. Bên cạnh đó, sản phẩm hoặc thực phẩm bày bán có xuất xứ nguồn gốc rõ ràng, an toàn cho sức khỏe cho khách hàng đến mua.

  3. Điều kiện vệ sinh an toàn thực phẩm dịch vụ ăn uống trong các chợ

    – Tất cả các thực phẩm đem vào chợ bán phải có nguồn gốc an toàn. Đối với gia súc, gia cầm và thịt phải có sự kiểm soát chứng nhận của cơ quan thú y.
    – Trong chợ phải quy hoạch bố trí riêng biệt các khu: bán gia súc, gia cầm; bán thịt; bán cá; rau quả; đồ khô; đồ tươi sống; ngũ cốc; thực phẩm đã chế biến; bánh kẹo; rượu, bia, nước giải khát và khu dịch vụ ăn uống tại chỗ.
    – Hệ thống cống rãnh phải kín, thoát nước tốt, không gây ô nhiễm các vùng xung quanh. Dụng cụ chứa đựng chất thải phải kín, có nắp đậy và được thu gom xử lý hàng ngày, không để ứ đọng ô nhiễm.
    – Phải có đủ nhà vệ sinh, bồn rửa tay và thường xuyên giữ vệ sinh sạch sẽ.
    – Tất cả các loại thực phẩm tại những cơ sở kinh doanh thực phẩm phải được bày bán trên bàn, giá, kệ, tủ cách ly khỏi mặt đất.
    – Các cơ sở dịch vụ ăn uống trong chợ phải bảo đảm các điều kiện vệ sinh theo quy định tại Điều 4 của Quy định này.
    – Phải bảo đảm có đủ nước sạch sử dụng trong chợ.
    – Có khu giết mổ gia súc, gia cầm riêng, cách biệt khu bày bán thực phẩm.
    – Tuyệt đối không bày bán thực phẩm giả, thực phẩm quá hạn, kém chất lượng hoặc thịt và gia súc, gia cầm bị bệnh.
    – Không sử dụng và bày bán các chất phụ gia ngoài danh mục cho phép của Bộ Y tế.

  4. Hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận an toàn thực phẩm của dịch vụ ăn uống trong các chợ:

    - Xem Quy trình xin cấp chứng nhận vệ sinh an toàn thực phẩm bộ Công Thương

  5. Thời gian hiệu lực

    – “Giấy phép An toàn thực phẩm Bộ Công Thương cấp”là: 03 năm.

Written by - Visit Website